กรุณาระบุคำค้นหาที่ท่านต้องการ
ประวัติการค้นหา
ลิงก์ด่วน
การช่วยการเข้าถึง
ขนาดตัวอักษร
การเว้นระยะห่าง
การแสดงผล
สีปกติ
ขาว-ดำ
ดำ-เหลือง
ช่วงเวลา
ประเภทข้อมูล
วันที่ 15 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.30 นางสาวพรรณทิพย์ เปี่ยมพุทธากุล ผู้ตรวจราชการกรมโยธาธิการและผังเมือง รับผิดชอบเขตตรวจราชการที่ 17 กลุ่มจังหวัดภาคเหนือ 1 ได้เดินทางมาตรวจติดตามผลการปฏิบัติราชการ และรับฟังปัญหาและอุปสรรคการปฏิบัติงาน โดยมี นายพีรพล จันทพรรณ โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุโขทัย พร้อมด้วย ข้าราชการและเจ้าหน้าที่ในสังกัด ให้การต้อนรับและเข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุมสำนักงานฯ ชั้น 2 จากนั้น เวลา 13.30 ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบ เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอารยเกษตรตามแนวพระราชดำริ ระดับจังหวัดสุโขทัย ณ หนองบึงมูล สาธารณประโยชน์ ตำบลดงเดือย อำเภอกงไกรลาส จังหวัดสุโขทัยภาพ : สยผจ.สท.ข่าว: ปริญญากร พลทม นักจัดการงานทั่วไปปฏิบัติการ
ขอเชิญเข้าร่วมประชุมรับฟังความคิดเห็นของประชาชน (กลุ่มย่อย ครั้งที่ 1)ผังเมืองรวมชุมชนย่านตาขาวจังหวัดตรัง
รองผู้ว่าฯ สมุทรสงคราม เป็นประธานประชุมคณะกรรมการที่ปรึกษาผังเมืองรวมในเขตจังหวัดสมุทรสงคราม เพื่อพิจารณารายงานการประเมินผลผังเมืองรวมเมืองบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม พ.ศ. 2562
เมื่อวันอังคารที่ 9 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 น. สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดบึงกาฬ จัดประชุมคณะทำงานขับเคลื่อนโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบ เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอารยเกษตร ตามแนวพระราชดำริ จังหวัดบึงกาฬ ครั้งที่ 1/2567 และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดยนายนคร ศิริปริญญานันท์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดบึงกาฬ มอบหมายให้นายพิสิษฐ์ ชิณะวิพัฒน์ โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดบึงกาฬ เป็นประธานในการประชุมดังกล่าว เพื่อพิจารณาผังการพัฒนาพื้นที่ แผนการดำเนินงาน และมอบหมายภารกิจการดำเนินงานโครงการฯ ณ ห้องประชุมทองพูล สิริกาโม ชั้น 4 อาคารศาลากลางจังหวัดบึงกาฬ โดยมติในที่ประชุม มีมติเห็นชอบ
วันศุกร์ที่ 5 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 น. นางมณีวรรณ ชนะไพ ผู้เชี่ยวชาญด้านวิเคราะห์และประเมินผล ผู้แทนกรมโยธาธิการและผังเมือง พร้อมด้วย เจ้าหน้าที่สำนักวิเคราะห์และประเมินผล สำนักผังเมืองรวม สำนักวิศวกรรมผังเมืองและเจ้าหน้าที่สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุพรรณบุรีเข้าร่วมประชุมคณะกรรมการที่ปรึกษาผังเมืองรวมในเขตจังหวัดสุพรรณบุรี ครั้งที่ 1/2567 เพื่อพิจารณารายงานการประเมินผลการเปลี่ยนแปลงสภาพการณ์และสิ่งแวดล้อมการใช้บังคับผังเมืองรวมชุมชนสามชุก จังหวัดสุพรรณบุรี ณ ห้องประชุมขุนช้าง ชั้น 3 ศาลากลางจังหวัดสุพรรณบุรี โดยมี นายดรณ์ สมิตะเกษตริน รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี เป็นประธานการประชุม และนายสุวิทย์ พลเสน โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุพรรณบุรีเป็นกรรมการและเลขานุการ ที่ประชุมมติเห็นควรเห็นชอบรายงานการประเมินผลการเปลี่ยนแปลงสภาพการณ์และสิ่งแวดล้อมการใช้บังคับผังเมืองรวมชุมชนสามชุก จังหวัดสุพรรณบุรี พ.ศ. 2562 โดยไม่ปรับปรุงผังเมืองรวมฯ ทั้งนี้ให้นำข้อคิดเห็น ข้อสังเกต และข้อเสนอแนะของคณะกรรมการที่ปรึกษาผังเมืองรวมในเขตจังหวัดสุพรรณบุรีไปพิจารณาดำเนินการต่อไป
จังหวัดศรีสะเกษโดยสำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษร่วมกกับอำเภอเมืองจันทร์ได้ดำเนินการจัดประชุมคณะทำงานขับเคลื่อนโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอารยเกษตรตามแนวพระราชดำริ( 70จังหวัดขยายผล ) เพื่อพิจารณาแผนผังแม่บทโครง การ และแผนปฏิบัติการ ระยะที่ 1 ณ สำนัก สงฆ์บ้านชะบา หมู่ที่ 8 ตำบลตาโกน อำเภอเมืองจันทร์จังหวัดศรีสะเกษทั้งนี้ได้รับความเมตตาจากพระมงคลวชิรากร(สมบัติ ญาณวโร )ในฐานะที่ปรึกษาโครงการ ฯ ร่วมประชุมและให้ข้อเสนอแนะในการดำเนินโครงการ ฯ ในครั้งนี้นายชัยยงค์ เมธาสุรวิทย์รองผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษให้เกียรติเป็นประธานในการประชุมคณะทำงานขับเคลื่อนโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอารยเกษตรตามแนวพระราชดำริ( 70 จังหวัดขยายผล )ซึ่งประกอบไปด้วยหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง และมีนายปรีดีสถิตย์ชัยวัฒนาโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษเป็นคณะทำงานและเลขานุการพร้อมเจ้าหน้าที่สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษหัวหน้าส่วนราชการในพื้นที่ผู้นำชุมชนกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน สมาชิกองค์การบริหารส่วนตำบล กลุ่มวิสาหกิจชุมชน เข้าร่วมประชุม
วันอังคารที่ 9 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณห้องประชุมโรงเรียนชานุมานวิทยาคม อำเภอชานุมาน จังหวัดอำนาจเจริญ เข้าร่วมประชุมเตรียมการรับเสด็จทูลกระท่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ครั้งที่ 1 เพื่อดูพื้นที่และกำหนดราบละเอียดในการรับเสด็จ โดยมี ว่าที่พันตรี อดิศักดิ์ น้อยสุวรรณ ผู้ว่าราชการจังหวัดอำนาจเจริญ เป็นประธานการประชุมดังกล่าว
วันพฤหัสบดี ที่ 11 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 น. นายถกนธ์ ข่ายสุวรรณ ผู้ตรวจราชการกรมโยธาธิการและผังเมืองเขตตรวจราชการที่ 15ได้ตรวจติดตามการปฏิบัติราชการของสำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดลำปาง ประจำไตรมาส ที่ 4/2567
จังหวัดตากร่วมกับกรมโยธาธิการและผังเมืองสนองพระราชปณิธานส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคม เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 256724 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ บ้านเลขที่ 4 หมู่ที่ 1 ตำบลป่ามะม่วง อำเภอเมืองตาก จังหวัดตากนายสมชัย กิจเจริญรุ่งโรจน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดตาก เป็นประธานในพิธีส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมฯ ให้กับ นางลูกจันทร์ อินทร์คำ โดยมี นายทวีศักดิ์ วินทะไชย โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดตาก และหัวหน้าส่วนราชการ เข้าร่วมพิธีส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคม เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ด้วยในปี พ.ศ. 2567 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเจริญพระชนมายุ 6 รอบ 72 พรรษา ในวันที่ 28 กรกฎาคม 2567 นับเป็นปีมหามงคลซึ่งรัฐบาลได้กำหนดให้ส่วนราชการ เสนอโครงการเข้าร่วมเป็นโครงการเฉลิมพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว กรมโยธาธิการและผังเมืองจึงร่วมกับ76 จังหวัดทั่วประเทศ ดำเนินการจัดทำโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมฯ จำนวน 86 หลังโดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม2567 ตามหลักการทรงงาน “ด้านจิตอาสา”และเพื่อซ่อมแซมปรับปรุงบ้านผู้ยากไร้ตามฐานข้อมูลผังภูมิสังคมฯ ให้มีความมั่นคง แข็งแรง ปลอดภัยตามหลักวิชาการนำไปสู่ด้านเสริมสร้างการมีส่วนร่วม สู่การเปลี่ยนแปลงให้เกิดสิ่งที่ดีขึ้น และมีคุณค่าต่อสังคม (Chang For Good) จังหวัดตาก ได้คัดเลือกบ้านจากข้อมูล Thai QM ของนางลูกจันทร์ อินทร์คำ ที่มีสภาพชำรุดและไม่แข็งแรงดำเนินการปรับปรุงร่วมมือของภาคีเครือข่ายและจิตอาสาในพื้นที่ โดยไม่ใช้งบประมาณจากภาครัฐเป็นการร่วมมือ ร่วมแรง ร่วมใจ ปรับปรุงซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ ให้มีความมั่นคง แข็งแรง ปลอดภัย และทำพิธีส่งมอบบ้านฯพร้อมกันทั่วประเทศ ในวันที่ 24 กรกฎาคม 2567 โดยได้รับเกียรติจาก นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานส่งมอบโครงการดังกล่าว ณ ห้องประชุมนริศรานุสรณ์ ชั้น 11 อาคาร 11 ชั้น กรมโยธาธิการและผังเมือง ถนนพระรามที่ 6 กรุงเทพมหานคร
จังหวัดร้อยเอ็ด ร่วมกับกรมโยธาธิการและผังเมืองสนองพระราชปณิธานส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคม เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ
วันพุธ ที่ 20 มิถุนายน 2567 เวลา 09.30 น. นายนคร ศิริปริญญานันท์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดบึงกาฬเป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ ครั้งที่ 1 ค่าใช้จ่ายในการจ้างออกแบบรายละเอียดโครงการ พัฒนาพื้นที่กลุ่มจังหวัดภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน 1 ระยะที่ 2 (จังหวัดบึงกาฬ) พร้อมด้วย หัวหน้าส่วนราชการ หัวหน้าหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ นายอำเภอ ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ผู้บริหารภาคเอกชนและประชาชน เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุมสิรินธารา 2 โรงแรมเดอะวันในการนี้ นายพิสิษฐ์ ชิณะวิพัฒน์ โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดบึงกาฬ เป็นผู้แทนกรมโยธาธิการและผังเมืองกล่าวรายงานการประชุม
จังหวัดหนองบัวลำภูร่วมกับกรมโยธาธิการและผังเมืองสนองพระราชปณิธานส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคม เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
66 ถนน ยุทธดำเนิน ตำบล หน้าเมือง อำเภอเมืองฉะเชิงเทรา ฉะเชิงเทรา 24000
โทรศัพท์
อีเมล
หน่วยงานบริการ
สงวนลิขสิทธิ์ © 2564 โดย กรมโยธาธิการและผังเมือง กระทรวงมหาดไทย