กรุณาระบุคำค้นหาที่ท่านต้องการ
ประวัติการค้นหา
ลิงก์ด่วน
การช่วยการเข้าถึง
ขนาดตัวอักษร
การเว้นระยะห่าง
การแสดงผล
สีปกติ
ขาว-ดำ
ดำ-เหลือง
ช่วงเวลา
ประเภทข้อมูล
เมื่อวันศุกร์ที่ 19 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 น.สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดบึงกาฬ จัดการประชุมสรรหาผู้ทรง คุณวุฒิโครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ส่วนจังหวัดบึงกาฬ จำนวน 3 คน ด้วยวิธีลงคะแนนเสียง ณ ห้องประชุมทองพูล สิริกาโม อาคารศาลากลางจังหวัดบึงกาฬ ในการนี้นายจุมพฎ วรรณฉัตรสิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดบึงกาฬ เป็นประธานในการประชุม พร้อมด้วยนายพิสิษฐ์ ชิณะวิพัฒน์ โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดบึงกาฬ นายภคิน เขตต์ศรีธรม นักผังเมืองชำนาญการ และเจ้าหน้าที่กลุ่มงานวิชาการผังเมือง ซึ่งผลการลงคะแนนเสียงมีมติเป็นเอกฉันท์ได้ผู้ทรงคุณวุฒิที่ได้รับคะแนนเสียงมากที่สุด 3 อันดับแรก ได้แก่ นายวาปี เณระสุระ นายโครัจ สมาธิวัฒน์ และนายสมศักดิ์ แต้เจริญวิริยะกุล
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายพีรพล จันทพรรณ โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุโขทัย มอบหมายให้ นายจักรกฤษณ์ ไทยกล้า หัวหน้ากลุ่มงานวิชาการโยธาธิการ ร่วมประชุมเพื่อรับมอบนโยบายและข้อสั่งการจากนายโขตินรินทร์ เกิดสม รองปลัดกระทรวงมหาดไทย หัวหน้ากลุ่มภารกิจด้านสาธารณภัยและพัฒนาเมือง โดยมี นายณัฏฐพงศ์ สุขวิสิฏฐ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุโขทัย และหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ร่วมประชุม ณ ห้องประชุมศรีนคร ชั้น 3 ศาลากลางจังหวัดสุโขทัย ทั้งนี้ ผู้แทนสำนักงานฯ ได้รายงานสรุปแผนและแนวทางการพัฒนาเมืองและมาตรการป้องกันอุทกภัยลุ่มน้ำยมตอนล่างของจังหวัดสุโขทัย แก่ที่ประชุมเพื่อทราบ จากนั้น รองปลัดกระทรวงมหาดไทย พร้อมด้วย รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุโขทัย และคณะหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมบริเวณที่จะดำเนินการโครงการก่อสร้างเขื่อนป้องกันตลิ่ง หมู่ที่ 1 บ้านวังหิน ตำบลปากแคว อำเภอเมืองสุโขทัย จังหวัดสุโขทัย และตรวจสอบพื้นที่โครงการก่อสร้างเขื่อนป้องกันตลิ่ง หมู่ที่ 8 ตำบลวังทอง และหมู่ที่ 6 ตำบลวังใหญ่ อำเภอศรีสำโรง จังหวัดสุโขทัย ในการนี้ นายจักรกฤษณ์ ไทยกล้า หัวหน้ากลุ่มงานวิชาการโยธาธิการ ร่วมลงพื้นที่ในครั้งนี้ด้วยภาพ : สยผจ.สท.ข่าว :ปริญญากร พลทม นักจัดการงานทั่วไปปฏิบัติการ
สยผจ.สมุทรสงคราม มอบโฉนดที่ดินแปลงใหม่ให้แก่เจ้าของที่ดินที่เข้าร่วมโครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ฯ จังหวัดสมุทรสงคราม
วันที่ 26 มิถุนายน 2567 เวลา 13.00 น. การประชุมคณะกรรมการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ ครั้งที่ 67 -1/2567 โดยนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานในการประชุมณ ห้องประชุมราชสีห์ อาคารศาลาว่าการกระทรวงมหาดไทย ในการนี้นายพิสิษฐ์ ชิณะวิพัฒน์ โยธาธิการและ ผังเมืองจังหวัดบึงกาฬ (ผู้แทนรองผู้ว่าราชการจังหวัดบึงกาฬ) พร้อมด้วยนายเชิดชัย เจริญดี รองปลัดเทศบาลเมืองบึงกาฬ นายภูมินทร์ ศรีโฉม ปลัดอำเภอเมืองบึงกาฬ (ผู้แทนนายอำเภอเมืองบึงกาฬ) เข้าร่วมการประชุม ผ่านระบบออนไลน์ และนายภคิน เขตต์ศรีธรม นักผังเมืองชำนาญการ เป็นผู้นำเสนอ (ผู้แทน ยผจ.บึงกาฬ)ในระเบียบวาระที่ 3.3 เรื่อง ขอความเห็นชอบการนำที่ดินของรัฐมาใช้ในโครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ส่วน จังหวัดบึงกาฬ บริเวณตำบลวิศิษฐ์ อำเภอเมืองบึงกาฬ จังหวัดบึงกาฬ โดยมติในที่ประชุม มีมติเห็นชอบให้นำ ที่ของรัฐมาใช้ในโครงการฯ
เรื่อง กำหนดผังที่ดินแปลงใหม่ในโครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่จังหวัดมหาสารคาม ระยะที่ 2บริเวณหมู่ที่ ๑๓ ตำบลแก่งเลิงจาน และชุมชนค้อน้อย ตำบลตลาด อำเภอเมืองมหาสารคาม จังหวัดมหาสารคาม---------------------------------อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 70 แห่งพระราชบัญญัติจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ พ.ศ. 2547โดยคณะกรรมการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ส่วนจังหวัดมหาสารคาม ได้ให้ความเห็นชอบผังที่ดินแปลงใหม่ในโครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่จังหวัดมหาสารคาม ระยะที่ 2 บริเวณหมู่ที่ ๑๓ ตำบลแก่งเลิงจานและชุมชนค้อน้อย ตำบลตลาด อำเภอเมืองมหาสารคาม จังหวัดมหาสารคาม เรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 2567โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดมหาสารคาม ในฐานะพนักงานเจ้าหน้าที่ จึงประกาศผังที่ดินแปลงใหม่ตามแผนผังการจัดรูปแปบงที่ดินแปลงใหม่ท้ายประกาศนี้เป็นเวลาไม่น้อยกว่าสามสิบวันเพื่อให้เจ้าของที่ดินและผู้ที่เกี่ยวข้องได้ตรวจดูพร้อมทั้งได้มีหนังสือแจ้งเจ้าของที่ดินทางไปรษณีย์ตอบรับ ณ วันที่ปิดประกาศนี้ด้วย อนึ่ง หากจ้าของที่ดินแปลงใหม่มีสิทธิอุทธรณ์ต่อคณะกรรมการได้ภายในสามสิบวันนับตั้งแต่วันที่ได้รับหนังสือแจ้ง
วันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2567 เวลา 14.00 น. สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุโขทัย จัดประชุมคณะกรรมการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ส่วนจังหวัดสุโขทัย ครั้งที่ 1/2567 โดยมี นางสาวสรินรัตน์ เกิดสกุลรุ่งโรจน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุโขทัย เป็นประธานการประชุมฯ ณ ห้องประชุมสำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุโขทัย ชั้น 2 สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุโขทัย ตำบลบ้านกล้วย อำเภอเมืองสุโขทัย จังหวัดสุโขทัย ในการนี้ นายพีรพล จันทพรรณ โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุโขทัย อัยการจังหวัดสุโขทัยธนารักษ์พื้นที่สุโขทัย และผู้แทนหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม เพื่อร่วมสรรหาผู้ทรงคุณวุฒิ ตามมาตรา 11 (5) แห่งพระราชบัญญัติจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ พ.ศ. 2547
วันพุธที่ 26 มิถุนายน 2567นายชัยยงค์ เมธาสุรวิทย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ซึ่งได้รับมอบหมายจากผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ให้เกียรติเป็นประธาน ในการประชุมคณะกรรมการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ส่วนจังหวัดศรีสะเกษ ครั้งที่ 1/2567 เพื่อพิจารณาสรรหากรรมการผู้ทรงคุณวุฒิในคณะกรรมการจัดรูปที่ดิน ฯ ในพื้นที่โครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่จังหวัดศรีสะเกษ บริเวณชุมชนหนองคู ตำบลหนองครกอำเภอเมืองศรีสะเกษจังหวัดศรีสะเกษณ ห้องประชุมสระกำแพงใหญ่ ชั้น 4 ศาลากลางจังหวัดศรีสะเกษ(หลังใหม่) เพื่อให้เป็นไปตามมาตรา 11 แห่งพระราชบัญญัติจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ พ.ศ.2547ทั้งนี้นายปรีดี สถิตย์ชัยวัฒนา โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษ พร้อมด้วยนายวีระพงษ์ หวังดี นักผังเมืองชำนาญการ ปฏิบัติหน้าที่หัวหน้ากลุ่มงานวิชาการผังเมือง เข้าร่วมประชุมชี้แจงรายละเอียดขั้นตอนการดำเนินงาน ตามวัน เวลา ดังกล่าว
จังหวัดศรีสะเกษโดยสำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษร่วมกกับอำเภอเมืองจันทร์ได้ดำเนินการจัดประชุมคณะทำงานขับเคลื่อนโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอารยเกษตรตามแนวพระราชดำริ( 70จังหวัดขยายผล ) เพื่อพิจารณาแผนผังแม่บทโครง การ และแผนปฏิบัติการ ระยะที่ 1 ณ สำนัก สงฆ์บ้านชะบา หมู่ที่ 8 ตำบลตาโกน อำเภอเมืองจันทร์จังหวัดศรีสะเกษทั้งนี้ได้รับความเมตตาจากพระมงคลวชิรากร(สมบัติ ญาณวโร )ในฐานะที่ปรึกษาโครงการ ฯ ร่วมประชุมและให้ข้อเสนอแนะในการดำเนินโครงการ ฯ ในครั้งนี้นายชัยยงค์ เมธาสุรวิทย์รองผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษให้เกียรติเป็นประธานในการประชุมคณะทำงานขับเคลื่อนโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอารยเกษตรตามแนวพระราชดำริ( 70 จังหวัดขยายผล )ซึ่งประกอบไปด้วยหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง และมีนายปรีดีสถิตย์ชัยวัฒนาโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษเป็นคณะทำงานและเลขานุการพร้อมเจ้าหน้าที่สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษหัวหน้าส่วนราชการในพื้นที่ผู้นำชุมชนกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน สมาชิกองค์การบริหารส่วนตำบล กลุ่มวิสาหกิจชุมชน เข้าร่วมประชุม
วันพุธที่ 24 กรกฎาคม 2567เวลา09.30 น. จังหวัดพัทลุง นางนิศากร วิศิษฏ์สรอรรถ ผู้ว่าราชการจังหวัดพัทลุง มอบหมายให้ นางสาวรุ่งรัตน์ขวัญอ่วม โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดพัทลุง เป็นประธานในพิธีส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมฯ ให้กับ นางเอม กลับสว่าง ณ บ้านเลขที่ 129 หมู่ที่ 7 ตำบลตะแพน อำเภอศรีบรรพต จังหวัดพัทลุง โดยมีหัวหน้าส่วนราชการสังกัดกระทรวงมหาดไทยและผู้แทน นายกองค์การบริหารส่วนตำบลตะแพน และประชาชนในพื้นที่ ตำบลตะแพน อำเภอศรีบรรพต จังหวัดพัทลุง เข้าร่วมพิธีส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแชมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคม เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
แจ้งรายชื่อผู้ที่ได้รับคัดเลือกการยื่นซองเสนอราคาการจำหน่ายที่ดินจัดหาประโยชน์ในโครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่ส่วนจังหวัดปราจีนบุรี บริเวณสวนปราจีนวนารมย์ อำเภอเมืองปราจีนบุรี จังหวัดปราจีนบุรี
สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดฉะเชิงเทรา ได้มีประกาศการจำหน่ายที่ดินจัดหาประโยชน์ในโครงการจัดรูปที่ดินเพื่อพัฒนาพื้นที่บริเวณ หมู่ที่ 2 และ หมู่ที่ 3 ตำบลพนมสารคามอำเภอพนมสารคาม จังหวัดฉะเชิงเทรา จำนวน 5 แปลง รายละเอียดดังเอกสารที่แนบมาพร้อมนี้
จังหวัดพังงาร่วมกับกรมโยธาธิการและผังเมือง ส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคม เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 256724 กรกฎาคม 2567 นายสุพจน์ รอดเรือง ณ หนองคาย ผู้ว่าราชการจังหวัดพังงามอบหมายให้นายพีรพัฒน์ เงินเจริญ นายอำเภอเมืองพังงา เป็นประธานในพิธีส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมฯ ให้กับ นายสุธา ยงยุทธ ณ บ้านเลขที่ 10/2 หมู่ที่ 2 บ้านฝ่ายท่า ตำบลถ้ำน้ำผุดอำเภอเมืองพังงา โดยมีส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่นท้องที่ ร่วมส่งมอบบ้านในครั้งนี้ไปพร้อมกับส่วนกลางและทุกจังหวัดทั่วประเทศ โดยได้รับเกียรติจากนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานส่งมอบ ณ ห้องประชุมนริศรานุสรณ์ กรมโยธาธิการและผังเมืองกรุงเทพมหานครฯกรมโยธาธิการและผังเมืองร่วมกับ76 จังหวัดทั่วประเทศ ดำเนินการจัดทำโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมฯ จำนวน 86 หลัง เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม2567 ตามหลักการทรงงาน “ด้านจิตอาสา”และเพื่อซ่อมแซมปรับปรุงบ้านผู้ยากไร้ตามฐานข้อมูลผังภูมิสังคมฯ ให้มีความมั่นคง แข็งแรง ปลอดภัยซึ่งจังหวัดพังงาได้คัดเลือกบ้านเป้าหมายจากข้อมูล Thai QM ของนายสุธา ยงยุทธ ที่มีสภาพชำรุดและไม่แข็งแรงก่อนเขาดำเนินการปรับปรุง ได้รับความร่วมมือจากภาคีเครือข่ายและจิตอาสาในพื้นที่โดยไม่ใช้งบประมาณจากภาครัฐ และทำพิธีส่งมอบบ้านฯพร้อมกันทุกจังหวัดในวันที่ 24 กรกฎาคม 2567 นี้
66 ถนน ยุทธดำเนิน ตำบล หน้าเมือง อำเภอเมืองฉะเชิงเทรา ฉะเชิงเทรา 24000
โทรศัพท์
อีเมล
หน่วยงานบริการ
สงวนลิขสิทธิ์ © 2564 โดย กรมโยธาธิการและผังเมือง กระทรวงมหาดไทย